Sốt là hiện tượng mà chắc hẳn ai cũng từng gặp phải, thậm chí là nhiều lần trong cuộc đời. Sốt gây tăng nhiệt độ cơ thể đột ngột, khiến cho người bệnh cảm thấy khó chịu, mệt mỏi, chóng mặt, đau đầu, cảm lạnh… Để có thể điều trị dứt điểm những cơn sốt, bạn đọc hãy tham khảo Top 10 loại thuốc hạ sốt thông dụng nhất trên thị trường hiện nay.
Tóm tăt nội dung
- 1. Các nguyên nhân gây sốt cao thường gặp
- 1.1 Bệnh nhiễm trùng
- 1.2 Bệnh lý miễn dịch
- 1.3 Bệnh lý ác tính
- 2. Tổng hợp các loại thuốc hạ sốt tốt hiện nay
- 2.1 Thuốc hạ sốt Panadol
- 2.2 Thuốc hạ sốt Paracetamol
- 2.3 Thuốc hạ sốt Efferalgan
- 2.4 Thuốc hạ sốt Tiffy
- 2.5 Thuốc hạ sốt Yuraf
- 2.6 Thuốc hạ sốt Coldacmin
- 2.7 Thuốc hạ sốt E – Cox 90
- 2.8 Thuốc hạ sốt Pabemin
- 2.9 Thuốc hạ sốt Aspirin
- 2.10 Thuốc hạ sốt Biragan
- 3. Những điều cần lưu ý khi bị sốt
1. Các nguyên nhân gây sốt cao thường gặp
Trong cơ thể chúng ta, một phần của bộ não gọi là vùng dưới đồi có chức năng kiểm soát nhiệt độ của cơ thể, thường sẽ thay đổi trong suốt cả ngày ở mức 37°C. Khi cơ thể bị nhiễm trùng, mắc bệnh hoặc do một số nguyên nhân khác, vùng dưới đồi sẽ điều chỉnh nhiệt độ tăng cao hơn. Có rất nhiều nguyên nhân gây nên tình trạng sốt lâu ngày. Tuy nhiên có 3 nhóm nguyên nhân chính dẫn đến sốt kéo dài như sau:
1.1 Bệnh nhiễm trùng
Đây là tác nhân phổ biến nhất dẫn đến tình trạng sốt kéo dài ở người lớn. Bệnh nhiễm trùng có thể được chia ra nhiều loại với những đặc điểm sốt khác nhau:
- Do vi trùng: các loại vi trùng gây nên các bệnh có triệu chứng sốt kéo dài trong đó nguy hiểm nhất có thể kể đến bệnh thương hàn, bệnh lao phổi. Những căn bệnh này còn đi kèm với nhiều triệu chứng khác tùy theo loại bệnh và tình trạng bệnh.
- Do ký sinh trùng: sốt kéo dài do ký sinh trùng thường là biểu hiện của những căn bệnh nguy hiểm như sốt rét hay bệnh đường ruột. Sốt do ký sinh trùng sốt rét thường biểu hiện ở cơn sốt cao đột ngột, kéo dài từng cơn. Sốt do bệnh đường ruột gây nên bởi lỵ amip thường chỉ là những cơn sốt nhẹ nhưng có biểu hiện rét run và kéo dài.
1.2 Bệnh lý miễn dịch
Cơ thể con người có thể phục hồi và chống lại nhiều căn bệnh đều nhờ hệ miễn dịch khỏe mạnh. Tuy nhiên khi mắc các bệnh khiến hệ miễn dịch vị suy giảm, cơ thể dễ dàng bị các vi khuẩn virus tấn công và gây nên tình trạng sốt dài ngày. Các bệnh phổ biến và nguy hiểm nhất ở nhóm bệnh này đó là Lupas ban đỏ và viêm khớp dạng thấp.
1.3 Bệnh lý ác tính
Sốt kéo dài có thể là một trong những biểu hiện ban đầu của các bệnh lý ác tính. Nó báo hiệu cơ thể bị suy giảm các chức năng và đang phải đối mặt với những nguy cơ lớn. Các bệnh ung thư như ung thư máu, ung thư gan, ung thư phổi đều gây nên cơn sốt dai dẳng lâu ngày trước khi xuất hiện những biểu hiện bệnh khác.
Lúc này, sử dụng thuốc hạ sốt là biện pháp giúp giảm nhiệt độ của cơ thể trở lại bình thường. Tuy nhiên thuốc hạ sốt trên thị trường rất nhiều loại với các dạng khác nhau. Câu hỏi đặt ra là chúng ta sẽ lựa chọn loại nào?
Hiểu được điều đó, chúng tôi sẽ gợi ý đến các bạn 10 loại thuốc hạ tốt tốt và an toàn nhất sau đây:
2. Tổng hợp các loại thuốc hạ sốt tốt hiện nay
2.1 Thuốc hạ sốt Panadol
Panadol là top 10 loại thuốc hạ sốt thông dụng nhất. Panadol được dùng để hạ sốt và giảm đau từ nhẹ đến vừa như: đau bụng kinh, đau cơ, đau khi dùng các thủ thuật nha khoa hoặc đau khi tiêm vắc xin…
Thuốc hạ sốt, giảm đau Panadol có thành phần là paracetamol với quy cách vỉ màu xanh dương, được dùng để giảm đau từ nhẹ đến vừa như: đau bụng kinh, đau cơ, đau khi dùng các thủ thuật nha khoa hoặc đau khi tiêm vắc xin… và giảm sốt.
Thuốc hạ sốt Panadol với thành phần là các tá dược vừa đủ và paracetamol được bào chế dưới dạng viên nén.
Cách dùng:
- Dùng khi bị đau, sốt, mỗi lần uống 1 – 2 viên, chia làm 3 – 4 lần / 1 ngày với khoảng cách tối thiểu giữa mỗi lần uống là 4 giờ.
Lưu ý:
- Hiện nay trên thị trường còn có loại thuốc dùng để giảm sốt nhưng chủ yếu giảm đau nhiều hơn, có tên là Panadol Extra.
- Tránh dùng các chất kích thích như trà, cà phê và các chất chứa caffein trong khi sử dụng thuốc.
2.2 Thuốc hạ sốt Paracetamol
Thuốc giảm đau, hạ sốt Paracetamol là chất chuyển hóa có hoạt tính của Phenacein được dùng trong điều trị chứng sốt vừa và nhẹ, giúp người bệnh dễ chịu hơn bằng cách làm giảm thân nhiệt của người bị sốt.
Khi mua thuốc, dược sĩ sẽ giới thiệu cho người bệnh nhiều loại paracetamol để lựa chọn như loại kết hợp với codein vừa có tác dụng chống đau đầu và hạ sốt, paracetamol đơn thuần dùng để kháng viêm và hạ sốt nhẹ, thuốc hạ sốt hình viên nén…
Ưu điểm của thuốc hạ sốt paracetamol này là an toàn, có tác dụng nhanh, hiệu lực giảm sốt mạnh, ít có biến chứng và rất dễ sử dụng.
Cách dùng:
- Paracetamol thường dùng bằng đường uống. Những người bệnh không uống được có thể dùng thuốc đặt trực tràng.
- Người lớn sử dụng tối đa 4g mỗi ngày. Không dùng cho trẻ dưới 2 tuổi nếu chưa có sự chỉ định của bác sĩ.
Lưu ý:
- Không sử dụng paracetamol cho người bị dị ứng với paracetamol hoặc acetaminophen. Nếu có tiền sử nghiện rượu hoặc bệnh gan, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng thuốc.
2.3 Thuốc hạ sốt Efferalgan
Thuốc hạ sốt Efferalgan là một trong những loại thuốc được sử dụng rộng rãi nhất trên thế giới trong hạ sốt và giảm đau. Thuốc có chứa chất hoạt tính paracetamol giúp làm giảm cơn đau và giảm sốt.
Cách dùng:
- Đối với người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Sử dụng Efferalgan dạng viên sủi bọt.
- Đối với trẻ em từ 12 – 18 tuổi: Dùng 1 viên sủi bọt Efferalgan cách nhau 4 – 6 giờ, tối đa 6 viên / 1 ngày.
- Đối với người trên 18 tuổi: Dùng 1 viên sủi bọt Efferalgan cách nhau 4 – 6 giờ, tối đa 8 viên / 1 ngày.
Lưu ý:
Không dùng thuốc hạ sốt Efferalgan 500mg trong những trường hợp:
- Người bị dị ứng với chất hoạt tính paracetamol hoặc các loại thuốc tương tự khác.
- Người bị suy gan nặng, bởi thuốc này có thể gây ra tổn thương gan và tăng men gan.
- Nếu uống nhiều hơn 4gr thuốc / ngày có thể bị suy thận.
- Người có các triệu chứng tổn thương gan như vàng mắt, vàng da, đau vùng bụng trên bên phải, nước tiểu sẫm màu, ăn không ngon…
- Thận trọng khi sử dụng cho bệnh nhân nghiện rượu, và tránh sử dụng đồ uống có cồn khi dùng thuốc.
2.4 Thuốc hạ sốt Tiffy
Tiffy là thuốc giảm đau hạ sốt, chuyên dùng để làm giảm các triệu chứng cảm thông thường như sổ mũi, nghẹt mũi, hắt hơi, sốt, nhức đầu… Thuốc có thành phần paracetamol 500mg, chlorphenieramin maleat 2mg, phenylephrin HCL 10mg.
Cách dùng:
- Người lớn: Mỗi lần uống từ 1 – 2 viên, cách nhau 4 -6 giờ.
- Trẻ em từ 6 – 12 tuổi: Mỗi lần uống 1 viên, cách nhau 4 – 6 giờ.
- Cần thận trọng khi sử dụng cho trẻ em, người già và phụ nữ có thai, đang cho con bú.
Lưu ý:
- Tránh sử dụng thuốc hạ sốt Tiffy cho những người mẫn cảm với các thành phần của thuốc, trẻ sơ sinh, phụ nữ có thai, đang cho con bú, người bị cao huyết áp, viêm gan, viêm tụy cấp…
2.5 Thuốc hạ sốt Yuraf
Yuraf là thuốc hạ sốt, giảm đau có tác dụng hỗ trợ giảm đau trong các trường hợp đau vừa đến đau nặng, và dự phòng khi các loại thuốc giảm đau khác không có hiệu quả.
Thuốc có thành phần tramadol HCL 37,5mg, acetaminophen 325mg và tá dược vừa đủ 1 viên.
Cách dùng:
- Người lớn: Mỗi lần uống 1 – 2 viên, từ 1 – 2 lần / ngày.
- Người suy gan thận và người già trên 65 tuổi: Mỗi lần uống ½ viên – 1 viên, 1 lần/ ngày
- Uống thuốc sau khi ăn no.
Lưu ý:
- Những người tuyệt đối không nên sử dụng thuốc: đang sử dụng thuốc IMAO, trẻ em dưới 15 tuổi, người bị suy hô hấp, mẫn cảm với các thành phần của thuốc, phụ nữ đang mang thai và cho con bú, người bị bệnh động kinh.
2.6 Thuốc hạ sốt Coldacmin
Thuốc hạ sốt Coldacmin được sử dụng nhằm điều trị những triệu chứng như hạ sốt, đau đầu, viêm mũi, đau nhức xương khớp, những trường hợp bị viêm da tiếp xúc, dị ứng, hoặc nhiễm trùng đường hô hấp.
Coldacmin được bào chế dưới dạng viên nang với các thành phần chính là Clorpheniramin maleat, paracetamol và các tá dược vừa đủ. Người bệnh khi dùng thuốc sẽ làm giảm thân nhiệt, thuốc hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường.
Cách dùng:
- Người lớn: Mỗi lần uống 1 – 2 viên, từ 3 – 4 lần / ngày.
- Trẻ em 7 – 15 tuổi: Mỗi lần uống 1 viên, từ 2 – 3 lần / ngày.
- Trẻ em 2 – 6 tuổi: Mỗi lần uống ½ – 1 viên, từ 1 – 2 lần / ngày.
Lưu ý:
- Không sử dụng thuốc cho người già trên 60 tuổi và trẻ nhỏ. Không uống chung Coldacmin với rượu, phenytoin, thuốc an thần gây ngủ. Dùng thuốc lâu dài có thể làm tăng tác động của thuốc chống đông máu.
2.7 Thuốc hạ sốt E – Cox 90
Thuốc hạ sốt E – cox 90 đang được sử dụng hết sức thông dụng trên thị trường, chuyên điều trị những trường hợp như hạ sốt, giảm đau, chống viêm… Tuy vậy, không phải ai cũng hiểu và sử dụng thuốc một cách đúng đắn.
Thuốc E – cox 90 được hấp thu tốt qua đường uống, rất nhanh chóng và tiện lợi, sau khi uống sẽ cho tác dụng tuyệt đối ~100%.
Cách dùng:
- Trường hợp cấp: Mỗi lần uống 90mg, 1 lần / 1 ngày.
- Viêm xương khớp mãn tính: Mỗi lần uống 30mg, 1 lần / 1 ngày và tăng liều lên 60mg nếu cần thiết.
- Cơn gout cấp: Mỗi lần uống 120mg, 1 lần / 1 ngày, sử dụng thuốc tối đa 8 ngày.
- Viêm khớp dạng thấp: Mỗi lần uống 90mg, 1 lần / 1 ngày.
Lưu ý:
- Không sử dụng thuốc cho những bệnh nhân mẫn cảm với các thành phần của thuốc, phụ nữ mang thai và cho con bú, trẻ em dưới 16 tuổi.
2.8 Thuốc hạ sốt Pabemin
Thuốc giảm đau, hạ sốt Pabemin tương tự như Aspirin, là nhóm chống viêm không Steroid, thuốc điều trị các bệnh xương khớp và bệnh gout. Đặc biệt, thuốc này có thể sử dụng cho cả người lớn.
Thuốc hạ sốt Pabemin sẽ làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, tác dụng lên vùng dưới đồi gây tỏa nhiệt, hạ nhiệt do tăng lưu lượng máu ngoại biên và giãn mạch.
Cách dùng:
- Người lớn và trẻ em trên 11 tuổi: Mỗi lần uống 325 – 650mg, cách nhau 4 – 6 giờ nhưng không quá 4g / ngày.
Lưu ý:
- Một số phản ứng dị ứng và ban da vẫn thường xảy ra khi sử dụng thuốc, người bệnh cần đến các cơ sở y tế để điều trị và chẩn đoán chính xác, có sự giám sát của bác sĩ.
2.9 Thuốc hạ sốt Aspirin
Thuốc hạ sốt Aspirin có tên chung là Acid acetylalicylic, là thuốc cổ điển được dùng từ xa xưa trong điều trị hạ sốt, giảm đau, chống viêm và ức chế kết tập tiểu cầu. Thuốc có tỉ lệ tác dụng phụ cao nên nhiều người đã ưu tiên lựa chọn những loại thuốc có dược liệu từ paracetamol để dung nạp tốt hơn.
Aspirin được sử dụng trong các trường hợp viêm mãn tính, cấp tính, và đồng thời cũng được chỉ định sử dụng trong điều trị bệnh kawasaki bởi tác dụng hạ sốt, chống viêm và chống huyết khối.
Cách dùng:
- Tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi sử dụng thuốc, hoặc nếu bác sĩ chỉ định thuốc thì hãy dùng thuốc theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ.
- Nuốt toàn bộ viên thuốc, không nhai hoặc nghiền sẽ dễ gây cảm giác khó chịu. Sau khi uống thuốc tuyệt đối không nằm xuống trong ít nhất 10 phút.
Lưu ý:
- Aspirin ít được sử dụng cho người lớn tuổi và trẻ em vì có thể gây ra những tác dụng phụ cho đường tiêu hóa, có liên quan đến hội chứng Reye’s và sốt xuất huyết. Nên dùng thuốc uống theo bữa ăn với liều lượng tối thiểu, chỉ đủ khả năng phát huy tác dụng.
- Người bệnh cần cẩn thận khi sử dụng thuốc để đề phòng xảy ra tai biến, chỉ sử dụng thuốc khi có chỉ định của bác sĩ hoặc khi thật cần thiết.
2.10 Thuốc hạ sốt Biragan
Thuốc hạ sốt Biragan là thuốc được nhiều người tin tưởng sử dụng nhất hiện nay với thành phần chính là paracetamol, được sử dụng điều trị những trường hợp giảm sốt, giảm đau khi người bệnh bị sốt xuất huyết, sốt do virus, cúm, viêm gan, sốt thương hàn…
Cách dùng:
- Thuốc hạ sốt Biragan có thể sử dụng cho mọi lứa tuổi.
- Đối với người lớn bị bệnh: Uống 1 viên nang, ½ – 1 viên nén dài bao film, 1 viên 625mg hoặc 1 – 2 viên 325mg mỗi lần và không quá 4g / ngày.
Lưu ý:
- Đối với những người cao tuổi, người có tiền sử về máu cần thận trọng khi sử dụng thuốc.
3. Những điều cần lưu ý khi bị sốt
Bên cạnh sử dụng thuốc hạ sốt để điều trị, người bệnh cũng cần lưu ý những điều sau để cơ thể nhanh chóng hồi phục:
- Thường xuyên bổ sung nước cho cơ thể: nước lọc, nước ép hoa quả, sinh tố…
- Nằm nghỉ ngơi ở khu vực thoáng mát, nên mặc quần áo mỏng, dễ thấm mồ hôi.
- Ăn nhiều rau xanh có lá, bổ sung thực phẩm giàu protein, sắt và không nên ăn thức ăn lạnh.
- Không tắm và chườm nước lạnh lên người.
- Nếu sốt trên 40 độ C thì cần đến trung tâm y tế, bệnh viện gần nhất để được điều trị kịp thời, tránh diễn biến phức tạp.
Cách bảo vệ sức khỏe tốt nhất là nắm rõ tác dụng và cách sử dụng của loại thuốc mà mình sắp dùng đến. Trên đây là top 10 loại thuốc hạ sốt được tin dùng nhất hiện nay, hi vọng sẽ giúp ích trong việc tìm được loại thuốc phù hợp cho bạn đọc. Chúc bạn luôn khỏe mạnh!